CHƯƠNG V: VẬN ĐỘNG CỦA TƯ BẢN VÀ TÁI SẢN XUẤT XÃ HỘI
BÀI TẬP CỦNG CỐ
Bài 1:
a.Với c/v=4/1 và k=2000 => c=1600 và v= 400
ð m=m’*v*100%=100%*400*100%=400
c1=1/2c và khấu hao trong 10 năm thì c1=1600/2/10=80
c2=c/2=800
vậy tổng giá trị hang hóa là: 80c1+800c2+400v+400m=1680
b. khi tốc dộ chu chuyển là 2 vòng trong 1 năm thì c1=80*2=160 và c2= 800*2=1600. lúc này v và m đều tăng gấp đôi tức v=800 m=800
vậy tổng giá trị hang hóa là: 160+1600+800+800=3360
a. nếu tốc độ chu chuyển là 2 vong/năm thì thời gian khấu hao giảm đi một nửa là 5 năm. Vậy sau 5 năm sẽ đổi mới được tư bản cố định.
Bài 2:
Số tiền khấu hao tài sản cố định hàng năm: 120/10=12 triệu yên
Số tiền khấu hao tài sản cố định hang tháng: 12/12=1 triệu yên
Bài 3theo đề ra ta có:
800000+400000+3v=2000000-v
=> v=200000 usd đây chính là tư bản khả biến
Vậy c=2000000-200000=1800000usd (tư bản bất biến)
Tư bản cố định= máy móc+nhà xưởng= 800000+400000=1200000usd
Tư bản lưu động= nguyên nhiên vật liệu + tiền công= 3v+v=4v=4*200000=800000usd
Bài 4:
K=6000000usd
Và v= 600000usd
Giá trị máy móc và thiết bị sản xuất nhà xưởng:
600000-(1200000+200000+600000)=4200000usd
Trong đó giá trị thiết bị máy móc, sản xuất:
4200000/4*3=3150000usd
Giá trị nhà xưởng: 3150000/3=1050000usd
Tổng số tiền khấu hao sau 8 năm:
(3150000/10*8)+(1050000/25)*8=2856000usd
Bài 5:
Tổn thất do hao mòn vô hình của dây chuyền sản xuất:
1000000/10*3*70%=210000FRF
Không có nhận xét nào:
Đăng nhận xét