Bài 7:
Lượng giá trị do 200 công nhân tạo ra trong 1 giờ: 200*5=1000usd
Giá trị thặng dư: m=m’*v*100%=300%*10*100%=30usd
Khối lượng giá trị mới: m+v=30+10=40usd
=>độ dài chung của ngày lao động
40/5=8 giờ
Khi trình độ sản xuất giá trị thặng dư tăng lên 1/3 có nghĩa là m= 30*1/3=10usd
Với V= v*200=10*200=2000usd
Lúc này M=m/v*V=10/10*2000=2000usd
Bài 8:
Tổng tư bản khả biến V=100000-(70000+20000)=10000usd
=>khối lượng giá trị thặng dư M=m’*V=200%*10000=20000usd
Khio m’=250% thì V=M/m’=20000/250%=8000usd
Với V ban đầu là 10000usd và V lúc sau là 8000usd thì số người lao động giam 20%.
Bài 9:
khi ngày làm việc là 8h:
m’=300% tức t’/t=3 (1)
để thỏa mãn (1) thì t’=6 và t=2
khi nhà tư bản kéo dài thời gian lao động lên 10h tức t’=6+(10-8)=8 giờ
vậy m’ luc này: m’=8/2*100%=400%
nhà tư bản đã sử dụng phương pháp sản xuất giá trị thặng dư tuyệt đối
Bài 10:
Ngày làm việc 8h thì t’=4h và t=4h => m’=4/4*100%=100%
Khi giá trị hang hóa rẻ hơn 2 lần sẽ làm cho thời gian lao động tất yếu giảm xuống 2 lần tức là 2h, vậy thời gian lao động thặng dư là 4h+2h=6h
=>m’=6/2*100%=300%
Bài 11:
Lượng giá trị mới là 30usd => m+v=30(1)
Tỉ suất giá trị thặng dư m’=200% => m/v=2(2)
Từ (1) và(2)ta có hệ phương trình
. m+v=30
. m/v=2 => m= 20usd và v=10usd
V= 400*10=4000usd =>M=m’.V=200%*4000=8000usd
· Khi ngày lao động giảm 1h, cường độ lao động tăng 50%, v vẫn giữ nguyên
· Khi thời gian lao động là 9h tức lượng giá trị mới là 27 usd. Khi cường độ lao động tăng thì lượng giá trị mới là 27+(27/2)=40.5usd
· =>m=40.5-10=30.5usd
· M=m/v*V=30.5/10*(10*400)=12200usd
· Tỉ suất giá trị thặng dư m’=m/v*100%=305%
Doanh nghiệp trên đã sử dụng phương pháp sản xuất giá trị thặng dư tuyệt đối
Bài 12(tự làm)
Không có nhận xét nào:
Đăng nhận xét